• Thứ Năm, 26/11/2020, 01:47

0943 523 788

Tuesday, 25/08/2020, 10:46

THẾ NÀO LÀ DOANH NGHIỆP VỐN ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI?

Thuật ngữ “doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài” không được quy định cụ thể tại Luật Đầu tư 2014 nhưng tại khoản 18 điều 3 quy định: “Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài là tổ chức kinh tế có nhà đầu tư nước ngoài là thành viên hoặc cổ đông”

Thuật ngữ “doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài” không được quy định cụ thể tại Luật Đầu tư 2014 nhưng tại khoản 18 điều 3 quy định: “Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài là tổ chức kinh tế có nhà đầu tư nước ngoài là thành viên hoặc cổ đông”. Trong đó khoản 16 cũng quy định: “Tổ chức kinh tế là tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, gồm doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã và các tổ chức khác thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh”. Theo quy định tại khoản 14 Điều 3 Luật Đầu tư thì: “Nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân có quốc tịch nước ngoài, tổ chức thành lập theo pháp luật nước ngoài thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh tại Việt Nam.” Như vậy có thể hiểu Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài là doanh nghiệp có nhà đầu tư nước ngoài là thành viên hoặc cổ đông.

Mặc dù quy định của Luật Đầu tư khá rõ ràng nhưng cách áp dụng vẫn gây ra nhiều khó khăn đối với nhà đầu tư. Theo quy định tại Điều 23 Luật Đầu tư 2014 thì: “Tổ chức kinh tế phải đáp ứng điều kiện và thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định đối với nhà đầu tư nước ngoài khi đầu tư thành lập tổ chức kinh tế; đầu tư góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế; đầu tư theo hợp đồng BCC thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Có nhà đầu tư nước ngoài nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên hoặc có đa số thành viên hợp danh là cá nhân nước ngoài đối với tổ chức kinh tế là công ty hợp danh;

+ Có tổ chức kinh tế quy định tại điểm a khoản này nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên;

+ Có nhà đầu tư nước ngoài và tổ chức kinh tế quy định tại điểm a khoản này nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên.”

Như vậy đối với những trường hợp tổ chức kinh tế được nêu trên thì tổ chức kinh tế phải đáp ứng điều kiện và thực hiện thủ tục đầu tư như quy định đối với nhà đầu tư nước ngoài. Và ngược lại, những trường hợp không thuộc những trường hợp trên thì được áp dụng như đối với nhà đầu tư trong nước.

Hãy liên hệ với VTVLaw để được tư vấn cụ thể về vấn đề này.

Địa chỉ văn phòng tư vấn: Tầng 4, Số 91a, Nguyễn Khang, Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội;

Đường dây nóng tư vấn: 094 35 23 788 

Email liên hệ: congtyluatvtv@gmail.com